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JARIDA LA HALI YA HEWWA

Na. 38 Toleo maalumu: Utabiri wa mvua za Machi hadi Mei (MAM) 2025

Umetolewa Tarehe 23 Januari 2025

®  Ongezeko la mvua linatarajiwa mwezi Aprili, 2025.

mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani.

®  Magonjwa ya mlipuko yanaweza kujitokeza kutokana na uchafuzi wa maji.

MUHTASARI

®  Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo ya pwani ya kaskazini (kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, mkoa wa Pwani (ikijumuisha
visiwa vya Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba), kaskazini mwa mkoa wa Kigoma na ukanda wa Ziwa Victoria (Mikoa ya
Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga na magharibi mwa mikoa ya Simiyu na Mara). Aidha, Mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo
mengi ya nyanda za juu kaskazini mashariki pamoja na mashariki mwa mikoa ya Mara na Simiyu.

®  Mvua za Masika zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Machi, 2025 katika maeneo ya kanda ya Ziwa Victoria na pwani ya kaskazini; na

katika wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Machi, 2025 katika maeneo ya nyanda za juu kaskazini mashariki.

®  Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko vinaweza kujitokeza na kuathiri ukuaji wa mazao hususan katika maeneo yanayotarajiwa kupata

®  Kina cha maji katika mito na mabwawa kinatarajiwa kuongezeka hivyo kuongeza hatari ya mafuriko hususan katika maeneo yanayoathiriwa na mafuriko.

MIFUMO YA HALI YA HEWA KWA KIPINDI

CHA MACHI HADI MEI, 2025

Kwa kipindi cha mvua za msim wa Masika 2025, joto la bahari la juu kidogo
ya wastani linatarajiwa katika eneo la mashariki mwa Bahari ya Hindi
ikilinganishwa na upande wa magharibi mwa Bahari ya Hindi (Pwani ya
Afrika Mashariki). Hali hii inatarajiwa kupunguza kasi ya msukumo wa
unyevunyevu kutoka Bahari ya Hindi kuelekea maeneo ya ukanda wa pwani
ya nchi. Eneo la Tropiki ya Kati ya Bahari ya Pasifiki, linatarajiwa joto la
Bahari la chini kidogo ya wastani. Vilevile, joto la bahari la wastani
linatarajiwa katika eneo la pwani ya kusini mashariki mwa Bahari ya
Atlantiki (Pwani ya Angola). Hali hii kwa pamoja inatarajiwa kudhoofisha
mifumo inayosababisha mvua katika msimu huu.

Kwa upande mwingine, upepo katika Ziwa Victoria unatarajiwa kuvuma
kutoka magharibi. Hali hii inatarajiwa kuimarisha kidogo mifumo
nayosababisha mvua katika maeneo yaliyopo upande wa mashariki mwa
Ziwa Victoria na nyanda za juu kaskazini mashariki.

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA, 2025

Msimu wa mvua za Masika ni mahususi kwa maeneo ya nyanda za juu
kaskazini mashariki (Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro), pwani ya
kaskazini (kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, mkoa wa Pwani (ikijumuisha
visiwa vya Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja na visiwa vya Unguja na
Pemba), ukanda wa Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza,
Shinyanga, Simiyu na Mara) pamoja na kaskazini mwa Mkoa wa Kigoma.
Kutokana na mifumo ya hali ya hewa inayotarajiwa katika kipindi cha
Masika mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo
mengi ya nyanda za juu kaskazini mashariki pamoja na mashariki mwa
Mikoa ya Mara na Simiyu. Aidha, mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani

zinatarajiwa katika maeneo ya pwani ya kaskazini, kaskazini mwa Mkoa wa
Kigoma na ukanda wa Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza,
Shinyanga na magharibi mwa mikoa ya Simiyu na Mara) katika kipindi cha
Msimu wa Masika, 2025. Ongezeko la mvua linatarajiwa mwezi Aprili, 2025.
Maelezo ya kina juu ya mwelekeo wa mvua za msimu ni kama ifuatavyo:

Kanda ya Ziwa Victoria: (mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga,
Simiyu, na Mara) pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (wilaya za
Kakonko na Kibondo)

Mvua za Masika zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi Chini ya Wastani katika
maeneo mengi ya ukanda wa Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita,
Mwanza, Shinyanga na magharibi mwa Mikoa ya Simiyu na Mara) pamoja
na kaskazini mwa Mkoa wa Kigoma. Katika maeneo ya mashariki mwa
Mikoa ya Mara na Simiyu mvua zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi Juu ya
Wastani. Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi
Machi na kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025.

Ukanda wa Pwani ya kaskazini: (kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, mkoa
wa Pwani (ikijumuisha kisiwa cha Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja
na visiwa vya Unguja na Pemba)

Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi
ya ukanda wa pwani ya kaskazini. Mvua hizo zinatarajiwa kuanza wiki ya
kwanza na ya pili ya mwezi Machi na kuisha wiki ya tatu na ya nne ya mwezi
Mei, 2025

Nyanda za juu kaskazini mashariki: (Mikoa ya Arusha, Manyara na
Kilimanjaro)

Mvua katika maeneo haya zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi Juu ya Wastani
na zinatarajiwa kuanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Machi na kuisha wiki
ya kwanza ya mwezi Mei, 2025.
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Kielelezo

Wastani hadi Juu ya Wastani

Wastani hadi Chini ya Wastani
[ Utabiri ulitolewa tarehe 31 Oktoba, 2024
B Maji

Kielelezo: Mwelekeo wa mvua za Masika, 2025

Angalizo 1: Izingatiwe kuwa matukio ya hali mbaya ya hewa ikiwemo
vipindi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza hata katika maeneo
yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani.

ATHARI NA USHAURI

Sekta za Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Maji

Kwa upande wa kilimo, vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na
mafuriko vinaweza kujitokeza na kuathiri ukuaji wa mazao katika maeneo
yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani. Vilevile,
wadudu waharibifu na magonjwa ya mimea yanayoendana na hali ya
ongezeko la unyevu kama vile ukungu yanatarajiwa kuongezeka na kuathiri
mazao kama ndizi, mahindi, mpunga, mihogo na maharage. Hata hivyo hali
ya upungufu wa unyevu inaweza kujitokeza hasa katika maeneo
yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani. Hali hii
inaweza kupelekea athari katika ukuaji wa mazao ya kilimo.

Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, kupalilia na kutumia
pembejeo husika kwa kuzingatia hali ya unyevu katika udongo, kutumia
mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji kutuama shambani, kuhifadhi maji
shambani, kuzuia mmomonyoko na upotevu wa rutuba kutokana na
kutuwamisha maji kwa muda mrefu au mafuriko.

Aidha, inashauriwa kuimarisha miundombinu ya kilimo na kudhibiti kwa
wakati magonjwa ya mimea na wadudu waharibifu ili kupunguza madhara
yanayoweza kujitokeza. Wakulima wanashauriwa kutafuta taarifa sahihi
kutoka kwa maafisa ugani kwa kuzingatia utabiri wa msimu wa wilaya husika
katika kuchagua mbegu na zao sahihi.

Aidha, wakulima na maafisa ugani wanashauriwa kuendelea kutumia utabiri
wa siku na siku kumi ili kufuatilia kwa ukaribu mwenendo wa utabiri wa

msimu.

Kwa upande wa mifugo, maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani
hadi Juu ya Wastani, wafugaji na wavuvi wanatarajiwa kunufaika na
upatikanaji wa malisho, maji na chakula cha samaki.

Umetolewa 23 Januari 2025
Hata hivyo, milipuko ya magonjwa ya mifugo kama vile homa ya bonde la
ufa, ugonjwa wa miguu na midomo, na kuzaliana kwa wadudu wadhurifu

kunaweza kujitokeza.

Upungufu wa maji unaweza kujitokeza katika maeneo yanayotarajiwa kupata
mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani na hivyo unaweza kuathiri
upatikanaji wa maji na malisho ya mifugo na kusababisha migogoro kati ya

wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi.

‘Wafugaji wanashauriwa kuweka mipango mizuri ya matumizi na uhifadhi wa
maji na vyakula vya mifugo. Aidha, wafugaji na wavuvi wanashauriwa
kutumia taarifa za utabiri wa hali ya hewa na kuzingatia ushauri unaotolewa
na maofisa ugani ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza na kuendelea

kunufaika na hali ya hewa inayotarajiwa wakati wa msimu.

Kupungua kwa kina cha maji katika mito, mabwawa na hifadhi ya maji
ardhini kunatarajiwa kujitokeza hususan katika maeneo yanayotarajiwa
kupata mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani. Ongezeko la vina vya maji
katika mabwawa na mito linatarajiwa kujitokeza hususan katika maeneo
yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani na hivyo
kupelekea kuongezeka kwa matukio ya mafuriko hususan katika maeneo
anayoathiriwa zaidi na mafuriko.

Upungufu wa maji unaweza kupelekea ongezeko la gharama za kutibu maji
kwa ajili ya matumizi ya majumbani. Matumizi endelevu ya rasilimali maji
yanasisitizwa hususan katika shughuli za umwagiliaji.

Angalizo 2: Mwelekeo wa mvua uliotolewa hapa umezingatia zaidi kipindi
cha mvua za Masika (miezi mitatu) na hali ya mvua katika maeneo
makubwa. Hivyo, viashiria vinavyochangia mwenendo wa mifumo ya mvua
na mabadiliko ya muda mfupi vitazingatiwa katika utabiri wa kila siku na
utabiri wa kila mwezi. Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia
taarifa za utabiri wa saa 24, siku 10, mwezi na tahadhari kama

zinavyotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)
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